స్పేస్ లో వాక్ చేస్తున్న వ్యోమగాములు.

 స్పేస్ లో వాక్ చేస్తున్న వ్యోమగాములు.

వాషింగ్టన్‌ : నాసాకు చెందిన ఇద్దరు వ్యోమగాములు మరోసారి విజయవంతంగా స్పేస్‌ వాక్‌ చేశారు. వీరిద్దరు దాదాపు 7 గంటల 4 నిమిషాల పాటు అంతరిక్షంలోని ఇంటర్నేషనల్‌ స్పేస్‌ స్టేషన్‌ (ఐఎస్‌ఎస్‌౦ బయట గడిపారు. ఈ ఏడాదిలో ఇది మూడో స్పేస్‌ వాక్‌ కావడం విశేషం.

నాసాకు చెందిన కేట్‌ రూబిన్స్‌, విక్టర్‌ గ్లోవర్‌ ఇద్దరు వ్యోమగాములు స్పేస్‌ వాక్‌ చేపట్టారు. వీరు ఇంటర్నేషనల్‌ స్పేస్‌ స్టేషన్‌ బయటకు వచ్చి సోలార్‌ ఎనర్జీ నవీకరణకు సంబంధించి కిట్లను అమర్చే పనులను చేపట్టినట్లు యూఎస్‌ అంతరిక్ష సంస్థ తన బ్లాగ్‌ పోస్ట్‌లో వెల్లడించింది. వీరిద్దరూ స్టేషన్‌ ఎడమ వైపున ఉన్న పీ 6 అని పిలువబడే సౌర శ్రేణుల దగ్గర కిట్లను అమర్చే పనులు చేపట్టారు.

గ్లోవర్ ఒక బ్రాకెట్ నిర్మాణాన్ని సిద్ధం చేసి రూబిన్స్‌తో కలిసి 2బీ అని పిలువబడే పీ6 సౌర శ్రేణులలో ఒకటైన మాస్ట్ డబ్బాకు బేస్, బ్రాకెట్, సపోర్ట్ స్ట్రట్‌లను అటాచ్ చేశారు. బోల్ట్‌లలో ఒకటి మొదటి ప్రయత్నంలో పూర్తి కాలేదు. రూబిన్స్ దానిని బ్యాక్ అవుట్ చేయడానికి ప్రయత్నించి.. తిరిగి మార్చడానికి పవర్ డ్రిల్‌ను ఉపయోగించాడు. తరువాత బోల్ట్‌ను బిగించడానికి రాట్‌చెట్ రెంచ్‌ను ఉపయోగించి సురక్షితమైన కాన్ఫిగరేషన్‌కు చేరుకున్నారు. స్పేస్‌ఎక్స్ 22 వ వాణిజ్య పునః పంపిణీ సేవల మిషన్‌లో భాగంగా ఈ ఏడాది చివర్లో అంతరిక్ష కేంద్రానికి పంపించే కొత్త సౌర శ్రేణుల్లో ఒకదాన్ని అమర్చే ముందు బోల్ట్‌ను మరింత భద్రపరచాల్సిన అవసరం ఉన్నదని నాసా తెలిపింది.

రూబిన్స్, గ్లోవర్ ఇద్దరూ.. 4బీ అని పిలిచే పీ6 సౌర శ్రేణి జతలో రెండవ దానికి బ్రాకెట్‌ను అమర్చే పనులను ప్రారంభించారు. ఈ ఇద్దరు వ్యోమాగాములు ఎగువన హార్డ్‌వేర్ నిర్మాణాన్ని పూర్తి చేసి, తదుపరి ఎల్లుండి చేపట్టే స్పేస్‌వాక్‌లో పని పూర్తయ్యే వరకు దానిని అంతరిక్ష కేంద్రం బాహ్య నిర్మాణానికి భద్రపరిచారు. మార్చి 5 న స్పేస్‌వాక్ సందర్భంగా రూబిన్స్ తోపాటు జపాన్ ఏరోస్పేస్ ఎక్స్‌ప్లోరేషన్ ఏజెన్సీ (జాక్సా) వ్యోమగామి సోయిచి నోగుచి 4బీ అర్రే మోడిఫికేషన్ కిట్ సంస్థాపనను పూర్తి చేయడానికి కక్ష్యలో ఉన్న ఔట్‌పోస్ట్ వెలుపల వెంచర్ చేయనున్నారని, అదనపు పనులను పరిష్కరించుకోవచ్చని నాసా పేర్కొన్నది.

ఇవి కూడా చదవండి..అమెరికా మిలటరీ క్యాంపుపై రాకెట్ల దాడిసీఎం అల్లుడు, మరో ఇద్దరికి జ్యుడీషియల్‌ రిమాండ్‌
సౌదీ అరేబియాలో ప్రారంభమైన ‘వార్‌ఫేర్‌’భారత పరిశ్రమల పితామహుడు జంషెడ్జీ టాటా.. చరిత్రలో ఈరోజు

Related post